Unboxing preview Pixy CMUcam5
![](https://blog.thaieasyelec.com/wp-content/uploads/2020/07/18_03_3.jpg)
ทีมงานได้รับเจ้ากล้อง Pixy CMUcam5 มา เลยขอแกะกล่องดูหน่อยครับว่ามันทำอะไรได้บ้าง ตัวกล้องมาในกล่องพื้นขาวมีรูปวาดของกล้องอยู่ด้านบน ฝากล่องเขียนที่อยู่เว็บไซต์และชื่อของมันไว้ชัดเจน รอบด้านอื่นๆ เป็นลวดลายประกอบ
![](https://blog.thaieasyelec.com/wp-content/uploads/2020/07/18_01_5.jpg)
เปิดกล่องออกมาภายในประกอบด้วยโมดูลกล้อง Pixy สายแพสำหรับเชื่อมต่อใช้งานและน็อตกับเพลตยึดต่างๆ พร้อมคำขอบคุณที่สนับสนุนทีมงานพัฒนาด้านในของฝากล่อง
![](https://blog.thaieasyelec.com/wp-content/uploads/2020/07/18_02_3.jpg)
ตัวโมดูลกล้องมาบนแผ่นวงจรสีดำ สกรีนชื่อ PIXY และเครื่องหมาย Open Source Hardware มีชุดเลนส์ติดมาพร้อมฝาครอบกันฝุ่นและริ้วรอย
![](https://blog.thaieasyelec.com/wp-content/uploads/2020/07/18_03_3-1.jpg)
ควบคุมการทำงานด้วย LPC4330 ARM Cortex-M4 เป็น Processor หลัก ในการทำ Digital Signal Processing พร้อมกับ ARM Cortex-M0 Co-processor อยู่ภายในช่วยเสริมการทำงาน
![](https://blog.thaieasyelec.com/wp-content/uploads/2020/07/18_04_2.jpg)
ด้านหลังเป็นคอนเน็คเตอร์สำหรับเชื่อมต่อกับไมโครคอนโทรลเลอร์ พอร์ต USB Mini B Device สำหรับเชื่อมต่อกับคอมพิวเตอร์ และสวิตช์ควบคุมการทำงาน
![](https://blog.thaieasyelec.com/wp-content/uploads/2020/07/18_05_2.jpg)
ในกล่องไม่ได้แถมสาย USB mini B มานะครับ ต้องซื้อเพิ่มเติมเอง
![](https://blog.thaieasyelec.com/wp-content/uploads/2020/07/18_06_1.jpg)
ใจเย็นๆ อย่าเพิ่งเสียบสาย USB เข้าเครื่องคอมพิวเตอร์ของเรา ให้เข้าเว็บไซต์ที่อยู่บนฝากล่อง อ่านข้อมูลกันก่อนครับที่www.charmedlabs.com/pixystart จะมาที่ http://cmucam.org/projects/cmucam5/wiki/Quick_Start เลือกระบบปฏิบัติการที่ใช้ ของเราเลือกใช้ PixyMon on Windows Vista, 7, or 8 ครับ
![](https://blog.thaieasyelec.com/wp-content/uploads/2020/07/18_07_9.png)
ให้ดาวน์โหลดโปรแกรม PixyMon ก่อนเลยจากลิงก์ http://cmucam.org/projects/cmucam5/files
![](https://blog.thaieasyelec.com/wp-content/uploads/2020/07/18_08_10.png)
โหลดเสร็จก็รันตัวติดตั้งขึ้นมาครับ กด Next ไปเรื่อยๆ ได้เหมือนปกติ ไม่ต้องกลัวไป่ตู้ (Baidu) อันนี้ไม่มีนะ
![](https://blog.thaieasyelec.com/wp-content/uploads/2020/07/18_09_8.png)
โหลดเสร็จก็รันตัวติดตั้งขึ้นมาครับ กด Next ไปเรื่อยๆ ได้เหมือนปกติ ไม่ต้องกลัวไป่ตู้ (Baidu) อันนี้ไม่มีนะ
![](https://blog.thaieasyelec.com/wp-content/uploads/2020/07/18_10_10.png)
ถ้ามีหน้าต่างมาถามว่าติดตั้ง Driver ชื่อ libusb 1.0 ของ Charmed Labs หรือไม่ก็เลือก Install เพื่อติดตั้งไปนะครับ ไม่งั้นจะใช้ไม่ได้นะ
![](https://blog.thaieasyelec.com/wp-content/uploads/2020/07/18_11_10.png)
เสร็จแล้วก็เสียบสาย USB จาก Pixy เข้าคอมพิวเตอร์ครับ
![](https://blog.thaieasyelec.com/wp-content/uploads/2020/07/18_12_6.jpg)
รอให้ระบบค้นหาและติดตั้งไดรฟเวอร์สักครู่
![](https://blog.thaieasyelec.com/wp-content/uploads/2020/07/18_13_8.png)
จากนั้นเปิดโปรแกรม PixyMon ขึ้นมา หน้าตาแบบนี้ครับ แต่สีแดงขึ้นเต็มเลย พลาดแล้วครับ ใครเลือกเวอร์ชั่นล่าสุดตามตัวอย่าง มันอาจจะไม่รองรับกับเฟิร์มแวร์บนตัวกล้องครับ ให้ Uninstall แล้วลงเวอร์ชั่นเก่าแทนครับ ไว้มีโอกาสจะแนะนำการอัพเดท Firmware ในครั้งต่อๆ ไปครับ
![](https://blog.thaieasyelec.com/wp-content/uploads/2020/07/18_14_9.png)
กลับไปโหลด 0.1.49 แล้วติดตั้งใหม่ครับ อย่าลืม Uninstall ของเก่าก่อนติดตั้งด้วยนะครับ ^____^
![](https://blog.thaieasyelec.com/wp-content/uploads/2020/07/18_15_7.png)
ถ้าใช้งานได้ปกติโปรแกรม PixyMon จะแสดงสถานะแบบนี้ครับ
![](https://blog.thaieasyelec.com/wp-content/uploads/2020/07/18_16_8.png)
ลองดึงภาพขึ้นมาดูกันหน่อย เลือกที่เมนู Action > Raw Video ครับ
![](https://blog.thaieasyelec.com/wp-content/uploads/2020/07/18_17_8.png)
ภาพไม่ขึ้นใช่ไหมครับ จอดำเลย อย่าลืมเปิดฝาเลนส์ด้วยครับ แล้วก็หมุนปรับโฟกัสเลนส์ด้วยครับ
![](https://blog.thaieasyelec.com/wp-content/uploads/2020/07/18_4.jpg)
หมุนปรับชิ้นเลนส์ส่วนหน้าให้ยื่นออกมาจนภาพชัดพอประมาณครับ มันจะไม่ได้ชัดมากขนาด HD นะครับ
![](https://blog.thaieasyelec.com/wp-content/uploads/2020/07/18_19_7.png)
แถมก่อนจบพรีวิวนี้จะลองสอน (Teach) ให้มันตรวจจับสีที่ต้องการในภาพ ขอยกตัวอย่างสีน้ำเงินจากกล่องของ ThaiEasyElec.com ให้หันกล้องไปที่วัตถุที่ต้องการ จากนั้นเลือกเมนู Action > Set signature 6… สำหรับสีน้ำเงิน สีอื่นๆ ลองเลือกให้ตรงกับ LED ครับ http://cmucam.org/projects/cmucam5/wiki/Teach_Pixy_an_object
![](https://blog.thaieasyelec.com/wp-content/uploads/2020/07/18_20_1_1.png)
จากนั้นทำกรอบรอบๆ สีที่ต้องการ
![](https://blog.thaieasyelec.com/wp-content/uploads/2020/07/18_21_1_1.png)
เสร็จแล้วโปรแกรมจะแจ้งว่า Success! จากนั้นลองให้ Pixy ตรวจจับวัตถุตามสีที่เราต้องการครับ เวลาที่ตรวจจับเจอมันจะทำกรอบรอบๆ วัตถุนั้นพร้อมแสดงว่าอยู่ Signature ไหน อย่างนี้ S=6 คือ Signature 6 ที่เราสอนมันไว้ครับ
![](https://blog.thaieasyelec.com/wp-content/uploads/2020/07/18_22_1_1.png)
ลองสอนสีอื่นๆ เข้าไปเพิ่มเติมแล้วให้ลองตรวจจับดูครับ สีเหลืองนั้นฝาเป็นกล่องกระดาษติดเทปกาว สีน้ำเงินคือกล่อง ThaiEasyElec สีเขียวเป็นบอร์ด GSM จาก Quectel และสีแดงเป็นกล่อง Sparkfun
![](https://blog.thaieasyelec.com/wp-content/uploads/2020/07/18_23_5.png)
สำหรับการแกะกล่องพรีวิวขอจบเพียงเท่านี้ก่อนครับ การใช้งานเอาไปต่อไมโครคอนโทรลเลอร์อย่างไร ไว้ติดตามกันใหม่ตอนหน้าครับผม สวัสดีครับ